เรียนต่อออสเตรเลีย ใช้เงินเท่าไหร่

คำถามที่ทุกคนต้องรู้ ก่อนไปเรียนต่อออสเตรเลีย เพื่อจะได้เตรียมงบประมาณให้เพียงพอ จนกว่าจะเรียนจบ หรือ หางานทำได้ อย่างน้อย จะได้เตรียมตัวให้ดี

ออสเตรเลีย เป็นประเทศที่มีความหลากหลาย ทางเชื้อชาติ ค่อนข้างเสรี ใช้ภาษาอังกฤษ เป็นภาษาหลัก ในการสื่อสาร เรียนต่อออสเตรเลีย ต้องคำนวน แต่ละส่วนแยกกัน เพราะ อาจจะมีหลายปัจจัยที่ทำให้ ค่าใช้จ่ายเปลี่ยนแปลงได้

ค่าใช้จ่าย เรียนต่อออสเตรเลีย ที่ แบ่งคำนวน ตามปัจจัยดังนี้

1. ค่าเล่าเรียน

มีให้เลือก หลากหลาย คอร์สเรียน เรียนภาษาออสเตรเลีย 6 เดือน หรือ เรียนต่อปริญญาตรี เรียนต่อปริญญาโท เรียนเชฟ ออสเตรเลีย ค่าเรียน เป็นค่าใช้จ่าย ที่ต้องเตรียมให้พร้อม

2. ค่าที่พัก ขึ้นอยู่กับ ทำเล ที่ตั้ง ขนาดเล็กใหญ่ เริ่มต้น 300 $AUS ต่อเดือน

3. ค่าเดินทาง ระหว่างการไปเรียน กลับบ้าน หรือ อื่นๆ ถ้าเดินทางโดย รถสาธารณะ ก็มีค่าใช้จ่ายไม่มากนัก หรือ ถ้าเลือกที่พัก ใกล้ สถานที่เรียน ก็ อาจจะเดินไปเรียนได้

4. ค่าอาหาร ของใช้ส่วนตัว เริ่มต้นเดือน ละ 800$AUS ทำอาหารทานเองบ้าง ก็สามารถ อยู่ได้นะ

นอกจาก ค่าใช้จ่าย ที่เราต้องเตรียม สำหรับ แต่ละเดือนแล้ว เรายังสามารถ ทำงาน Part time หารายได้ เข้ามาได้ด้วยนะ โดย ที่  EDEN เราพร้อมแนะนำ งานพาร์ทไทม์ ให้น้องน้องที่มองหา ประสบการณ์ทำงาน ฝึกใช้ภาษา ได้ด้วย